దర్గాలంటే ఏంటి …

327

అన్ని మతాలు ఒక్కటే అంటూ తరచూ దర్గాలను దర్శించుకున్న హిందువులారా ఒకసారి పోస్ట్ పూర్తిగా చదవండి. ఇప్పట్లో బాగా చదువుకున్న PHD… MBBS… M-TECH …చేసిన వారికి… ఆయా కోర్సులకు సంబంధించి “డిగ్రీ పట్టా”లు లాంటివి అందజేస్తుంటారు..!!
అలాగే,
మన భారతీయులు “ముస్లిం” ఆక్రమణ దారుల పాలనలో ఉన్న సమయంలో… ఎవరైనా ముస్లిం సైనికుడు గానీ… సైనికాధికారి గానీ హిందువులను కనీసం “100 మంది”కి పైచిలుకు… విచ్చలవిడిగా హత్యలు చేసి ఉంటే అటువంటి సైనికుడ్నీ… ఆ అధికారినీ… ఆ ముస్లిం రాజులు “హజ్రత్” అనే బిరుదుతో సత్కరించి… ఆ రాజు ఆస్థానంలోని ఏదైనా ప్రదేశానికి “మెజిస్ట్రేట్”గా నియమించి అక్కడి పన్ను వసూళ్ళూ…పాలనా వ్యవహారాలను వారికందించేవారు..!!

అందుకే మీకెక్కడైనా దర్గాలు కనిపిస్తే ఒకసారి చూడండి…అక్కడ వాళ్ళ పేరుకు ముందు…”హజ్రత్” అని రాసుకుంటుంది..!! ఉదాహరణకు : హజ్రత్ సయ్యద్… హజ్రత్ హుస్సేని ఆలం… హజ్రత్ అలీ ఖాన్.. ఇలా దర్గాలకు పేర్లుంటాయి..!!

ఈ “హజ్రత్” లు స్థానిక హిందూ యువతులపై విచ్చలవిడిగా అత్యాచారాలకు పాల్పడేవారు.. “చిన్న చిన్న ఆడ పిల్లల్ని” ఇప్పుడు జరుగుతున్నట్లుగా అత్యాచారం చేసి హత్య చేసేసే వారు… ఇంట్లోకి దూరి కుటుంబ సభ్యుల ముందే ఇంట్లోని ఆడపిల్లల్ని ఎత్తుకుపోయేవారు… వీరికి ఎవరిమీదైనా కన్నుబడితే…ఆ అమ్మాయి వీరు పిలిస్తే తప్పక వెళ్ళాల్సిందే… లేకపోతే పరిస్థితి వేరేలా ఉండేది..!!

ఇంకా కొత్తగా పెళ్ళైన జంట వీళ్ళ ఆశీర్వాదాలు తీసుకోవాల్సి వొచ్చేది… అలా ఆశీర్వాదాల కోసం వెళ్ళినపుడు… పెళ్ళి కూతురు ఎవరైనా… ఈ “హజ్రత్”లకు నచ్చితే… అటువంటి ప్రతీ అమ్మాయి… ఒక్కతే పూజ పేరుతో మొదటి రాత్రి అతనితో గడపాల్సి వొచ్చేది..!!
అంతేకాకుండా ఆ ప్రాంతంలో వీరు అవసరమైనప్పుడల్లా విచ్చలవిడి వసూళ్ళకూ…దోపిడీలకూ పాల్పడుతూ ఉండేవారు..!!

ఈ “హజ్రత్”లు చనిపోయినపుడు ఆ ఊర్లో వీరికి సమాధి కట్టి… దాన్ని “హజ్రత్ సయ్యద్” దర్గా… “హజ్రత్ హుస్సేనీ ఆలం దర్గా” అని వారి అసలు పేరుతో కలిపి… దర్గాలు నిర్మించేవారు..!!
అలా ఏర్పడ్డవే ఈ ” ముస్లిం దర్గాలు”..!!

ఆ ప్రాంతంలోని వారందరూ ఆ “దర్గా”కి “దినా”లనాడు డబ్బులు సమర్పించడం.. పూజలు చెయ్యడం లాంటివి చేసి… ఆ “హజ్రత్ దర్గాల”పైన తమ భయభక్తులూ..గౌరవ మర్యాదలూ చాటుకునే వారు..!!

ఇదే పద్ధతి ఇప్పటికీ భారతదేశంలో చాలా చోట్ల “ఉత్తర..దక్షిణ భారతంలో” కొత్తగా పెళ్ళైన జంట… ఏదైనా కోరికలున్న వాళ్ళు మొక్కులు మొక్కుకుంటూ… అక్కడికి వేళ్తే తమ కోరికలు నెరవేరి..తమకు అంతా మంచే జరుగుతుందని భ్రమ పడుతూ ఉంటారు..!!
“నిజాముద్దీన్ దర్గా”… దాని పేరుతో ఉన్న స్పెషల్ ట్రైన్ గురించి (నిజాముద్దీన్ ఎక్స్ ప్రెస్) మీకు తెలియదా?.. ఈ దర్గాలకు వెళ్ళడం అచ్చంగా “బానిసత్వ లక్షణం”.హజ్రత్ లు అంటే ఉన్న భయానికి నిర్వచనం లాంటిది..!! ఇది దర్గాల అసలు చరిత్ర..!!

– సంపత్‌రాజు