‘స్టాండప్ ఇండియా’కు రూ.25,586 కోట్లు

0
123

న్యూఢిల్లీ, ఏప్రిల్ 5 (న్యూస్‌టైమ్): భారత్ వేగంగా అభివృద్ధి చెందుతోంది. ఇదే క్రమంలో ఆశలు, ఆశయాలు, ఆకాంక్షలూ పెరుగుతున్నాయి. సంభావ్య వ్యవస్థాపకుల పెద్ద గ్రూపు, మరి ముఖ్యంగా మహిళలు, షెడ్యూల్డ్ కులాలు, షెడ్యూల్డ్ తెగలు తమ స్వంత సంస్థ ఏర్పాటు చేయాలని కోరుకుంటున్నారు. ఇది వారు ఎదగడానికి, స్వయం సమృద్ధి సాధించి అభివృద్ధి చెందడానికి దోహదపడుతుందనడంలో సందేహం లేదు. అటువంటి వ్యవస్థాపకులు దేశవ్యాప్తంగా విస్తరించి, తమ కోసం వారి కుటుంబాలకు ఏమి చేయగలరనే దానిపై ఆలోచనలు చేస్తున్నారు. ఔత్సాహిక ఎస్‌సీ, ఎస్టీ, మహిళా వ్యవస్థాపకులు ఎంతో ఉత్సాహంగా ఉంటారు. అయితే, తమ కలను సాకారం చేసుకోవడంలో సవాళ్లను ఎదుర్కొనవచ్చు. ఈ సవాళ్లను గుర్తించిన, ఆర్థిక సాధికారత, ఉద్యోగ కల్పనపై దృష్టి సారించడం ద్వారా వ్యవస్థాపకత్వాన్ని పెంపొందించడం కోసం స్టాండ్ అప్ ఇండియా స్కీంను 2016 ఏప్రిల్ 5న ప్రారంభించింది కేంద్ర ప్రభుత్వం. తర్వాత నరేంద్రమోదీ సర్కారు ఈ పథకాన్ని 2025 వరకు పొడిగించింది. ‘స్టాండ్ అప్ ఇండియా’ స్కీం ఐదో వార్షికోత్సవాన్ని జరుపుకొంటున్న నేపథ్యంలో ఈ స్కీం ఫీచర్లు, సాధించిన విజయాలను ఒకసారి పరిశీలిస్తే… మహిళలు, షెడ్యూల్డ్ కులాలు, షెడ్యూల్డ్ ట్రైబ్స్ కేటగిరీల్లో వ్యవస్థాపకత్వాన్ని ప్రోత్సహించడం, ట్రేడింగ్, తయారీ, సేవల రంగంలో గ్రీన్ ఫీల్డ్ ఎంటర్‌ప్రైజ్‌ని ప్రారంభించడానికి సిద్ధంగా ఉన్న ట్రైనీ రుణగ్రహీతలు రెండింటి ద్వారా వారికి సాయపడటం అనేది ‘స్టాండ్ అప్ ఇండియా’ లక్ష్యం.

స్టాండ్ అప్ ఇండియా ఉద్దేశ్యం…

మహిళలు, ఎస్‌సీ, ఎస్‌టీ కేటగిరీల్లో వ్యవస్థాపకత్వాన్ని ప్రోత్సహించడం, తయారీ, సేవలు లేదా ట్రేడింగ్ సెక్టార్‌లో గ్రీన్ ఫీల్డ్ ఎంటర్‌ప్రైజెస్ ఏర్పాటు చేయడం కోసం రుణాలు అందించడం, వ్యవసాయంతో అనుబంధమైన కార్యకలాపాలు, ట్రైనీ రుణగ్రహీతలు ఇద్దరూ కనీసం ఒక షెడ్యూల్డ్ కులం, షెడ్యూల్డ్ తెగ రుణగ్రహీత, షెడ్యూల్డ్ కమర్షియల్ బ్యాంకుల బ్రాంచీకి కనీసం ఒక మహిళా రుణగ్రహీతకు రూ.10 లక్షల నుంచి రూ.కోటి వరకు బ్యాంకు రుణాలను అందించడం ముఖ్యోద్దేశం. ఒక, ‘స్టాండ్ అప్ ఇండియా’ ఎందుకు అంటే? ఎస్‌సీ, ఎస్‌టీ, మహిళా వ్యవస్థాపకులు పరిశ్రమల ఏర్పాటు, రుణాలు పొందడం, వ్యాపారంలో విజయం సాధించడం కోసం అవసరమైన ఇతర మద్దతు వంటి సవాళ్లను గుర్తించడంపై ‘స్టాండ్ అప్ ఇండియా’ పథకం అమలు లక్ష్యం ఆధారపడి ఉంటుంది. అందువల్ల ఈ పథకం ఒక పర్యావరణ వ్యవస్థను సృష్టించడానికి కృషి చేస్తుందనడంలో సందేహం లేదు. ఇది వ్యాపారం చేయడానికి ఒక సపోర్టివ్ వాతావరణాన్ని అందిస్తుంది. ఈ పథకం ద్వారా బ్యాంకు శాఖల నుంచి రుణగ్రహీతలకు రుణాలు ఇవ్వడం ద్వారా తమ స్వంత సంస్థను ఏర్పాటు చేసుకునేందుకు దోహదపడుతుంది. షెడ్యూల్డ్ కమర్షియల్ బ్యాంకుల అన్ని బ్రాంచీలను కవర్ చేసే ఈ స్కీం మూడు సంభావ్య మార్గాల్లో యాక్సెస్ చేసుకునే వీలు కల్పిస్తోంది. నేరుగా బ్రాంచీ వద్ద లేదా, స్టాండ్ అప్ ఇండియా పోర్టల్ ద్వారా లేదా, లీడ్ డిస్ట్రిక్ట్ మేనేజర్ (ఎల్.డి.ఎమ్) ద్వారా రుణానికి దరఖాస్తుచేసుకోవచ్చు.

రుణానికి ఎవరు అర్హులు?

ఎస్సీ, ఎస్టీ లేదా మహిళా వ్యవస్థాపకులు, 18 సంవత్సరాల కంటే ఎక్కువ వయస్సు కలిగిన వారు ఈ పథకం కింద రుణం పొందేందుకు అర్హులు. ఈ పథకం కింద రుణాలు కేవలం గ్రీన్ ఫీల్డ్ ప్రాజెక్ట్‌లకు మాత్రమే లభ్యం అవుతాయి. ఈ నేపథ్యంలో గ్రీన్ ఫీల్డ్, తయారీ, సేవలు లేదా ట్రేడింగ్ సెక్టార్‌లో మొదటిసారి లబ్ధిదారుని వెంచర్, వ్యవసాయంతో అనుబంధ కార్యకలాపాలు, వ్యక్తిగతేతర సంస్థల విషయానికి వస్తే, 51% వాటా హోల్డింగ్, నియంత్రించే వాటాను ఎస్సీ, ఎస్టీ లేదా మహిళా వ్యవస్థాపకుల ద్వారా కలిగి ఉండాలి. రుణగ్రహీతలు ఏదైనా బ్యాంకు, ఫైనాన్షియల్ ఇనిస్టిట్యూషన్‌కు డిఫాల్ట్‌గా ఉండరాదు.

2021 మార్చి 23 నాటికి సాధించిన విజయాలు…

2021 మార్చి 23 వరకు 1,14,322 ఖాతాలకు ‘స్టాండ్ అప్ ఇండియా’ పథకం కింద రూ. 25,586 కోట్లు మంజూరు చేశారు. ఈ క్రమంలో ‘స్టాండ్ అప్ ఇండియా’ పథకం కింద లబ్ధి పొందిన ఎస్సీ, ఎస్టీ, మహిళా రుణగ్రహీతల సంఖ్య ఆశాజనకంగానే ఉంది. అకౌంట్ల సంఖ్య 114322కు చేరింది. లబ్దిదారులకు మంజూరుచేసిన రుణ మొత్తం 25586.37 కోట్ల రూపాయలు.