మిషన్  దిల్సే

338

సైబరాబాద్ పోలీసుల సహకారంతో ఎస్సీఎస్సీ ఒక ప్రత్యేకమైన మిషన్  దిల్సే – సురక్ష యువత కోసం డిజిటల్ అక్షరాస్యతను ఆవిష్కరించింది

దేశంలో ప్రైవేటు లేదా పోలీసుల చొరవలో దిల్సే మొదటిది: కృష్ణ యెదులా, మిస్టర్ జనరల్ సెక్రటరీ, ఎస్సిఎస్‌సి

సాంప్రదాయ నేరాలు ప్రపంచవ్యాప్తంగా తగ్గుతున్నాయి, కానీ మరొక వైపు, సైబర్ నేరాలు మరియు ఆర్థిక నేరాలు పెరుగుతున్నాయి. మేము వాటిని మొగ్గలో త్రుంచి వేయాలనుకుంటున్నాము: మిస్టర్ విసి సిజ్జనార్, పోలీసు కమిషనర్, సైబరాబాద్

ఫిబ్రవరి 6 న జరగబోయే మొదటి బ్యాచ్‌లో 100 మంది యువకులు స్వచ్ఛందంగా శిక్షణ పొండనున్నారు

హైదరాబాద్, జనవరి 21, 2021:ఎస్.సి.ఎస్.సి – సొసైటీ ఫర్ సైబరాబాద్ సెక్యూరిటీ కౌన్సిల్ మరియు సైబరాబాద్ పోలీసులు END NOW ఫౌండేషన్ మద్దతుతో  ” దిల్సే,   సురక్షితమైన యువత కోసం .డిజిటల్ లిటరసీ” ప్రోగ్రాం ను ఈ రోజు ఆవిష్కరించింది.

 ఈ ప్రతిష్టాత్మక చొరవను ఈరోజు నగరంలో సైబరాబాద్ పోలీస్ కమిషనరేట్ కార్యాలయంలో సైబరాబాద్ పోలీస్ కమిషనర్ మిస్టర్ వి.సి. సజ్జనార్, డిసిపి ట్రాఫిక్-సైబరాబాద్  విజయ్ కుమార్ ; శ్రీ కృష్ణ యెదుల, ఎస్సీఎస్సీ ప్రధాన కార్యదర్శి; భరణి కుమార్ అరోల్ HYSEA (హైదరాబాద్ సాఫ్ట్‌వేర్ ఎంటర్‌ప్రైజెస్ అసోసియేషన్) అధ్యక్షుడు; మిస్టర్ అనిల్ రాచమల్లా, END NOW ఫౌండేషన్ వ్యవస్థాపకుడు; ఎస్.బి.ఎస్.సి యొక్క సైబర్ సెక్యూరిటీ ఫోరం కార్యదర్శి అభిషేక్ కుమార్, ఎస్.సి.ఎస్.సి యొక్క వెంకట్ తంకసాలా, సైబర్బాద్ ఇన్స్పెక్టర్ సైబర్ క్రైమ్స్, కె 100  మంది వలంటీర్ల సమక్షంలో ప్రారంభించారు

మిస్టర్ వి.సి. సజ్జనార్ ప్రకారం ఈ కార్యక్రమం వెనుక ఉన్న లక్ష్యం సైబర్ నేరాలకు వ్యతిరేకంగా జరిగే క్రూసేడ్‌లో సమాజంలోని సైబర్ వారియర్స్ సైన్యాన్ని నిర్మించడం. సాంప్రదాయ నేరాలు  ప్రపంచంలో  తగ్గుముఖం బట్టాయు. కానీ మరోవైపు, సైబర్ క్రైమ్ మరియు ఆర్థిక నేరాలు పెరుగుతున్నాయి. ఈ మధ్యకాలంలో సైబర్ నేరాలు 250 శాతం పెరిగాయి. కోవిడ్ వ్యాప్తి చెందినప్పటి నుండి, నేరాలు రెట్టింపు అయ్యాయి.

ఈ నేరాలను ఎదుర్కోవటానికి మరియు అరికట్టడానికి ఉత్తమ మార్గం ప్రజలకు అవగాహన కల్పించడం, అని ఆయన అన్నారు. ఇలాంటి కార్యక్రమాన్ని దేశంలో తొలిసారిగా ప్రవేశపెడుతున్నారు. సురక్షితమైన డిజిటల్ ప్రపంచానికి యువత అని ఆయన అన్నారు.

మహమ్మారి కారణంగా గత సంవత్సరం ఈ చొరవను ప్రారంభించాలని అనుకున్న అది శాశ్య పడలేదు

ఇప్పుడు ఎక్కువ మంది ప్రజలు డిజిటల్ మోడల్‌లో ఉన్నారు, ఇది చాలా  అవసరంమైన సమయం . మేము చాలా కార్యక్రమాలతో ముందుకు  వస్తున్నాము. ట్రాఫిక్ వాలంటీర్ ప్రోగ్రాం ద్వారా 2000 మంది తమ సేవలను అందించడానికి స్వచ్ఛందంగా ముందుకు వచ్చారు. అదేవిధంగా, మార్గదర్శకులో 800 మంది వాలంటీర్లు ఉన్నారు; సంఘమిత్ర 300 వాలంటీర్లు; బాలమిత్ర లో   6000 మంది ఉపాధ్యాయులు. మా అంతిమ లక్ష్యం స్వచ్ఛంద సేవకుల సైన్యాన్ని నిర్మించడం మరియు వారి ద్వారా ఒక పెద్ద ఉద్యమాన్ని నిర్మించడం. ఈ శిక్షణ పొందిన వాలంటీర్లు తిరిగి సమాజంలోకి వెళ్లి పాఠశాలలు మరియు కళాశాలలలో యువత, విద్యార్థులు మరియు ఇతరులకు శిక్షణ ఇస్తారని ఆయన అన్నారు.

ప్రజలు  కొత్త నేరాల గురించి తెలుసుకున్నప్పుడు  పోలీసులతో పంచుకోవాలని  సజ్జనార్ కోరారు. తద్వారా సైబరాబాద్ పోలీసులు అప్రమత్తమై వాటిపై చర్య తీసుకునే విధంగా పని చేస్తారు. ఇది కొత్త నేరాలను నివారించడానికి మరియు భవిష్యత్తులో ఇలాంటి వాటికి బలైపోకుండా ప్రజలను అప్రమత్తం చేయడానికి సహాయపడుతుంది.

విజయ్ కుమార్, డిసిపి మాట్లాడుతూ  ప్రజలు ఇంటర్నెట్ అంతరిక్షంలోకి చాలా లోతుగా వెళ్లారని, వారు చిక్కుకుపోయారని మరియు దాని నుండి బయటకు రాలేరని అన్నారు. నిరక్షరాస్యులు ,  అక్షరాస్యులు అందరూ  ఎలాంటి బేధం లేకుండా అందరూ సైబర్ క్రైమ్‌ల బాధితులు. పట్టణ ప్రజలకు మాత్రమే కాకుండా గ్రామీణ ప్రజలకు కూడా వారు బాధితులుగా మారే నేరాల గురించి వారికి అవగాహన కల్పించాల్సిన అవసరం ఉంది. మార్పు సమాజంలో రావాలి అన్నారు

సైబర్ బెదిరింపు, డిజిటల్ వ్యసనం, ఆన్‌లైన్ భద్రత, ఆన్‌లైన్ నడవడిక  అనే నాలుగు ప్రధాన స్తంభాలతో “డిజిటల్ భద్రతపై అవగాహన” అనేది దిల్సే  యొక్క మిషన అని కృష్ణ యెదులా తెలిపారు. . వాలంటీర్లలో మనం వెతుకుతున్నది మూడు Ps — అభిరుచి, పట్టుదల మరియు సహనం. ఇది మనందరి యుద్ధం. సమిష్టిగా పోరాడాలి అని ఆయన అన్నారు.

2022 నాటికి దాదాపు 850 మిలియన్ స్మార్ట్‌ఫోన్‌లు ఉపయోగించబడుతున్నాయని భరణి అరోల్ తెలిపారు. మన జనాభాలో 65 శాతం 35 ఏళ్లలోపు వారు. భారతదేశం ఓ  యువ దేశం. ఇది మనకు  బలం మరియు బలహీనత,  రెండూ కూడా . మనము  మంచి అవకాశాలను సృష్టించగలిగితే మరియు వారి శక్తులను మరియు నైపుణ్యాలను ఛానలైజ్ చేయగలిగితే అది బలం అవుతుంది. కాకపోతే, అది పౌర అశాంతికి దారి తీస్తుంది. DiLSeY  కార్యక్రమం చాలా అవసరం. మనము దానిని ఒక ప్రజా ఉద్యమంగా సృష్టించాలి, అనిభరణి అరోల్ పిలుపునిచ్చారు.

ఇది గొప్ప పని, మీరు సమాజానికి తిరిగి ఇవ్వగలిగే సేవ కోసం మీరు స్వచ్ఛందంగా ముందుకు వచ్చినందుకు మిమ్మల్ని అభినందిస్తున్నాను అని భరణి సమావేశమైన వాలంటీర్లకు చెప్పారు. మీరు టార్చ్ బేరర్లు అని ఆయన అన్నారు.

మేము వలంటీర్ల కోసం ఇచ్చిన పిలుపుకు ప్రతిస్పందన చాల బాగా  ఉంది. నగరంలో ఫిబ్రవరి 6 న ప్రారంభమయ్యే 8 గంటల శిక్షణ యొక్క మొదటి బ్యాచ్ కోసం 100 మందికి పైగా వాలంటీర్లు నమోదు చేసుకున్నారు. అలాంటి రెండు సెషన్లు వారాంతాల్లో జరుగుతాయి.  ప్రారంభ శిక్షణ భౌతికమైనది, అప్పుడు వాలంటీర్లకు ఆన్‌లైన్ సెషన్ ఉంటుంది, తరువాత ఆఫ్‌లైన్ సెషన్ ఉంటుంది. ఎక్కువగా  ఐటి ప్రపంచం నుండి వాలంటీర్లు కావలి , తద్వారా వారికి ఐటి నేపథ్యం ఉంటుంది మరియు సైబర్ భద్రతను సులభంగా గ్రహించవచ్చు. బలమైన కోరిక ఉన్నవారు, ఐటి నేపథ్యం లేని వారు కూడా వాలంటీర్లుగా నమోదు చేసుకోవచ్చు. శిక్షణా కార్యక్రమం తరువాత వారికి సర్టిఫికేట్ ఇవ్వబడుతుంది. ఆ తరువాత, వారు సమాజం, సంఘాలు, పాఠశాలలు మరియు కళాశాలలకు వెళ్లి అవగాహన కల్పించాలని  భావిస్తున్నాము. మొదటి 3 నెలల్లో 30 గంటల సెషన్లు పూర్తి చేసిన వారికి మెచ్చుకోలు సర్టిఫికేట్ ఇవ్వబడుతుంది.

END NOW ఫౌండేషన్ యొక్క అనిల్ రాచమల్లా మాట్లాడుతూ డిజిటల్ భద్రత గురించి అవగాహన కల్పించే దిశగా విద్యార్థుల మరియు యువతీ యువకుల  శక్తిని చనలైజ్  చేయడం ఈ కార్యక్రమ లక్ష్యం, అందువల్ల వారిని సమాజంలో మార్పు యొక్క శక్తివంతమైన మరియు బాధ్యతాయుతమైన ఏజెంట్లుగా మార్చడం. వాలంటీర్లకు సైబర్ బెదిరింపు, ఫేక్ న్యూస్, ఎఫెక్టివ్ సోషల్ మీడియా వాడకం, బేసిక్ సైబర్ లాస్, సోషల్ ఇంజనీరింగ్ క్రైమ్స్ పై శిక్షణ ఇవ్వబడుతుంది. షీ టీమ్స్, సైబర్ క్రైమ్ పోలీస్ వంటి లా అండ్ ఎన్‌ఫోర్స్‌మెంట్ ఏజెన్సీల నుండి కూడా వారికి మద్దతు లభిస్తుంది.

ఈ చొరవ ద్వారా మేము  సాధించాలనుకుంటున్నదేంటంటే , డిజిటల్ భద్రత గురించి అవగాహన కల్పించడం అనిల్ తెలిపారు; సైబర్ నేరాల బాధితులను తగ్గించడం మరియు లా అండ్ ఎన్‌ఫోర్స్‌మెంట్ ఏజెన్సీల మద్దతు అని ఆయన అన్నారు .

అన్ని సైబర్ నేరాలలో మానవులు బలహీనమైన లింక్ అని ఎస్సీఎస్సీ సైబర్ సెక్యూరిటీ ఫోరం ఇన్‌ఛార్జి అభిషేక్ అన్నారు. యువత నెట్‌లో ఎక్కువ గంటలు గడుపుతున్నందున, ఇలాంటి నేరాలకు బలైపోయే అవకాశాలు ఎక్కువగా ఉన్నాయని ఆయన అన్నారు. యువత సాంకేతిక పరిజ్ఞానం లేనివారు కాదు.  వారు ఎక్కువగా టెక్నాలజీపై ఆధారపడతారు. కాబట్టి ప్రజలలో ఆన్‌లైన్ భద్రత సంస్కృతిని మనం నిర్మించాల్సిన అవసరం ఉందని ఆయన అన్నారు.

దీనిపై ప్రత్యేకంగా రూపొందించిన వీడియో, ఒక పోస్టర్ మరియు వాలంటీర్ హ్యాండ్‌బుక్‌ను ఆవిష్కరించారు.

దిల్సే  యొక్క వాలంటీర్ కావడానికి ఆసక్తి ఉన్నవారు ఎస్సిఎస్సికి ఇమెయిల్ ఐడి crm@scsc.in లేదా ఫోన్: 9177283831 లో వ్రాయవచ్చు.