అక్షయ నవమి

హిందూ సాంప్రదాయ క్యాలెండర్‌లో ‘కార్తీక్’ నెలలో *’శుక్ల పక్షం’ (చంద్రుని ప్రకాశవంతమైన పక్షం) యొక్క ‘నవమి’ (9 వ రోజు) లో పాటించే ముఖ్యమైన హిందూ ఆచారాలలో అక్షయ నవమి ఒకటి. ఈ రోజు ‘వైశాఖ శుక్ల తృతీయ’ సందర్భంగా జరుపుకునే గొప్ప పండుగ అయిన ‘అక్షయ తృతీయ’ శుభ దినానికి అదే ప్రాముఖ్యత ఉంది. గ్రెగోరియన్ క్యాలెండర్ ప్రకారం , అక్షయ నవమి అక్టోబర్ – నవంబర్ నెలల మధ్య వస్తుంది. ‘అక్షయ’ పేరు సూచించినట్లుగా , ఈ రోజున ఏదైనా భక్తి లేదా స్వచ్ఛంద కార్యకలాపాలు చేసినందుకు లభించే ప్రతిఫలాలు ఏమాత్రం తగ్గవు మరియు ప్రస్తుత జీవితంలో మాత్రమే కాకుండా అతని / ఆమె భవిష్యత్ జననాల సమయంలో కూడా పరిశీలకునికి ప్రయోజనం చేకూరుస్తాయి. అక్షయ నవమిని ‘ప్రభోదిని ఏకాదశి’కి రెండు రోజుల ముందు జరుపుకుంటారు.

హిందూ ఇతిహాసాల ప్రకారం , అక్షయ నవమి నాడు , ‘సత్య’ యుగం ప్రారంభమైందని , అందువల్ల దీనిని ‘సత్య యుగాది’ అని కూడా పిలుస్తారు. అన్ని రకాల పుణ్య కార్యకలాపాలు చేయడానికి ఈ రోజు చాలా అనుకూలంగా ఉంటుంది. ఇంకా , అక్షయ నవమిని దేశంలోని వివిధ ప్రాంతాల్లో ‘ఆమ్లా (ఉసిరి) నవమి’ గా కూడా జరుపుకుంటారు. ఈ రోజున , ఆమ్లా చెట్టును దేవతల నివాసంగా భావిస్తారు. భారత రాష్ట్రమైన పశ్చిమ బెంగాల్‌లో ఈ రోజును ‘జగద్దత్రి పూజ’గా జరుపుకుంటారు, ఇందులో ‘ జగద్దత్రి ‘, సత్తాదేవిని పూర్తి భక్తితో పూజిస్తారు. అక్షయ నవమి రోజున , మధుర –  బృందావన్ యొక్క పరిక్రమాన్ని చాలా పవిత్రంగా భావిస్తారు. దేశంలోని అన్ని మూలల నుండి హిందూ భక్తులు ఈ రోజు సమావేశమై గరిష్ట ప్రయోజనాలను పొందుతారు.

అక్షయ నవమి సందర్భంగా ఆచారాలు:
అక్షయ నవమి రోజున , భక్తులు ఉదయాన్నే లేచి , సూర్యోదయ సమయంలో గంగా మరియు ఇతర పవిత్ర నదులలో స్నానం చేస్తారు. స్నానం చేసిన తరువాత , పూజారి మార్గదర్శకత్వంలో , నది ఒడ్డున విస్తృతమైన పూజలు మరియు ఆచారాలు చేస్తారు.

పూజా స్థలం బ్యాంకుల దగ్గర శుభ్రం చేయబడుతుంది. మరియు పసుపు ఉపయోగించి 30 చతురస్రాలు గీస్తారు. ఈ చతురస్రాలను ‘కోథా’ అని పిలుస్తారు మరియు తరువాత పప్పుధాన్యాలు , మరియు ఆహార పదార్థాలతో నిండి ఉంటుంది. ఈ పూజను అనుసరించి వేద మంత్రాలతో జరుగుతుంది. అక్షయ నవమిపై ఈ ప్రత్యేకమైన కర్మ గొప్ప పంట కోసం మరియు నిరంతరాయంగా ఆహార ధాన్యాల నిల్వ కోసం నిర్వహిస్తారు.
అక్షయ నవమిపై మహిళలు కఠినమైన ఉపవాసం పాటించారు. వారు ఒక్క ధాన్యం కూడా తినకుండా రోజు గడుపుతారు మరియు వివిధ భజనలు మరియు కీర్తనలలో పాల్గొంటారు.
కొన్ని ప్రాంతాల్లో , ప్రజలు ఈ రోజున ‘ఆమ్లా’ (ఇండియన్ గూస్బెర్రీ) చెట్టును కూడా పూజిస్తారు. మంచి ఆరోగ్యం కోసం ఈ రోజున ఆమ్లా (ఉసిరి) పండ్లను తినాలి మరియు కొన్ని పండ్లను కూడా దానం చేయాలి.
ఈ రోజు చారిటీ చాలా ముఖ్యమైన సంఘటన. అక్షయ నవమిపై చేసిన మంచి పనులు ఎప్పటికీ నశించవని నమ్ముతారు. ఈ రోజున రహస్య విరాళాలు చేయడం కూడా చాలా ప్రాముఖ్యత. అర్హత ఉన్న వ్యక్తికి వారి ఆర్థిక పరిస్థితి ప్రకారం వీలైనంత వరకు విరాళం ఇవ్వాలి.

అక్షయ నవమిపై ముఖ్యమైన సమయాలు
సూర్యోదయం నవంబర్ 23, 2020 6:50 ఉదయం
సూర్యాస్తమయం నవంబర్ 23, 2020 5:36 అపరాహ్నం
నవమి తిథి ప్రారంభమైంది నవంబర్ 22, 2020 10:51 అపరాహ్నం
నవమి తిథి ముగుస్తుంది నవంబర్ 24, 2020 12:32 ఉదయం
అక్షయ నవమి పూజ ముహూరత్ నవంబర్ 23, 6:50 AM – నవంబర్ 23, 12:13 అపరాహ్నం

అక్షయ నవమి యొక్క ప్రాముఖ్యత:
అక్షయ నవమి రోజు హిందువులకు చాలా ముఖ్యమైనది మరియు దేశవ్యాప్తంగా గొప్ప ఉత్సాహంతో జరుపుకుంటారు. పూర్తి భక్తితో , అంకితభావంతో అక్షయ నవమిపై ప్రార్థనలు చేయడం ఎంతో బహుమతిగా భావిస్తున్నారు. ఈ రోజున చేసే ప్రార్థనలు అన్ని కోరికలను నెరవేరుస్తాయి మరియు చివరికి వ్యక్తిని ‘మోక్షం’ లేదా విముక్తి మార్గంలో నడిపిస్తాయి. ఈ రోజున స్వచ్ఛంద కార్యకలాపాలు చేయడం వల్ల రాబోయే జీవితకాలం  వ్యక్తికి ప్రయోజనం ఉంటుంది. హిందూ ఇతిహాసాల ప్రకారం అక్షయ నవమిని ‘కుష్మండ నవమి’ గా కూడా పాటిస్తారు , ఈ రోజు విష్ణువు ‘కుష్మండుడు’ అనే రాక్షసుడిని నిర్మూలించి , అధర్మ వ్యాప్తికి ఆటంకం కలిగించాడు.

అక్షయ నవమి నాడు పఠించవలసిన స్తోత్రములు:-
విష్ణు విజయ స్తోత్రం
కనకధారా స్థవం
దుర్గా స్తోత్రం
లక్ష్మీ అష్టోత్తరం

నివేదనలు:-
చక్కెర పొంగళి , దద్ధోజనం
పూజా ఫలితములు:-
పాపరాశి ధ్వంసం , ధన లాభం , శత్రు నాశనం , అధికార ప్రాప్తి

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

WP Twitter Auto Publish Powered By : XYZScripts.com
Close Bitnami banner
Bitnami